FAQ & About Me

11334191_10205387954512577_142756958756347594_o

About Me ประวัติส่วนตัว

Name: Uzma Daraman อุซมา ดารามั่น
Nickname: Zeem ซีม
Birthday: July 27, 1993
Age: 23 years old

Education:
High School
– Triamudom Suksa Patthanakarn School (#28) English – Math/10
– อดีตนักเรียนแลกเปลี่ยน AFS ทุนรัฐบาลสหรัฐอเมริกา เป็นทุนเต็มจำนวน (AFS-YES) ปี 2009-2010
AFS รุ่นที่ 48 ไปเรียนที่ South Milwaukee High School, Wisconsin, USA

College
Bachelor of Arts in Anthropology and Global Development Studies
Grinnell College, Iowa, USA
จบการศึกษาเอกมานุษยวิทยาและการพัฒนา มหาวิทยาลัยกรินเนล รัฐไอโอวา ประเทศสหรัฐอเมริกา
โดยได้รับทุนการศึกษาจากทางมหาวิทยาลัย (international grant) และทำงานในมหาวิทยาลัยเพื่อหารายได้ระหว่างเรียน (work study)

ปัจจุบัน

– เจ้าของเพจและ YouTube Channel เด็กไทยไกลบ้าน
– Teach For Thailand Fellow 2015- 2017
ครูผู้นำการเปลี่ยนแปลงในโครงการทีชฟอร์ไทยแลนด์ สอนวิชาภาษาอังกฤษระดับมัธยมต้นสังกัดโรงเรียนกทม.
11990610_430056257201358_2212572397295316017_n.jpg

FAQ: Frequently Asked Questions คำถามที่พบบ่อย

1) ซีมเป็นคนที่ไหน?
A lot of you have asked whether I am from one of the three southernmost provinces of Thailand. I can see where you are coming from, but I’m sorry to say that it is not entirely correct lol Well, you are not completely wrong either! My dad is from Narathiwas, so I am kind of from there. My mom is from Nakhon Sri Thammarat and I was born there as well. However, I grew up in Bangkok and I have been living there pretty much my whole life up until college. So I guess you can say that I am a southerner who lives in Bangkok!

มีหลายคนมากกกกกก ถามมาว่าพี่เป็นคนที่ไหน เป็นคนสามจังหวัดหรือเปล่า อันนี้เข้าใจนะคะว่าทำไมถึงคิดแบบนั้น แต่ว่าเป็นคนสามจังหวัดแค่ครึ่งตัวค่ะ คือคุณพ่อของพี่เป็นคนนราธิวาส ส่วนคุณแม่เป็นคนนครศรีธรรมราชและพี่ก็เกิดที่นครฯ แต่พี่โตที่กรุงเทพค่ะ พูดง่ายๆคือเป็นคนใต้ที่โตในกรุงเทพ

ปกติถ้าคนถามก็จะบอกว่ามาจากกรุงเทพ บ้านอยู่กรุงเทพ แต่ครอบครัวพื้นเพเป็นคนใต้ค่ะ
แหลงใต้ได้ ตาปีแกแจะนายูแปและ….

More about me!   http://youtu.be/g5S961lMZ-4

2) ไปเรียนเมืองนอกได้ยังไง ไปนานแค่ไหน?
I went to America the first time as an exchange student for for one year in 2009-2010. After that, I came back to finish my last year of high school in Thailand and went back to the US for college from August 2011 to May 2015. So I have been living/studying abroad for about 5 years in total.

พี่ไปเรียนอเมริกาครั้งแรกในฐานะนักเรียนแลกเปลี่ยนตอนมอห้า ตอนปี 2009-2010 หลังจากนั้นก็กลับมาต่อมอหกที่ไทยแล้วกลับไปเรียนมหาลัยที่อเมริกาตั้งแต่เดือนสิงหาปี 2011 จนถึงเดือนพฤษภาคม 2015 รวมๆแล้วก็มาเรียนหรืออยู่เมืองนอกได้ประมาณห้าปี (นับปีที่แลกเปลี่ยนด้วย) ถ้าเฉพาะรอบนี้ที่มาเรียนมหาลัยก็สี่ปีค่ะ

ตอนเทอมสองของปีสามได้มีโอกาสได้ไปเรียนทีเมืองโคเปนเฮเกน ประเทศเดนมาร์กเป็นเวลาหนึ่งเทอม และได้แบกเป้เที่ยวยุโรปด้วยนิดหน่อยค่ะ

กลับไทยปีละครั้งค่ะ ไม่มีตังค์ 555555 ปกติเวลา winter break ช่วง christmas กับปีใหม่จะไปอยู่บ้านโฮสคนที่อย่ด้วยตอนเป็นนักเรียนแลกเปลี่ยน หยุดประมาณเดือนนึง กลับไทยไม่คุ้มค่าเครื่องค่ะ 555

More about me!
http://youtu.be/g5S961lMZ-4
http://dekthaiklaibaan.blogspot.it/2014/02/how-did-you-go-to-study-abroad.html

3) ตอนไปเรียนมหาลัยได้ทุนอะไร?
ตอนนี้เรียนจบแล้วค่ะ มหาลัยที่ไปเรียนคือ Grinnell College เป็น Liberal Arts college มหาวิทยาลัยเอกชนเล็กๆ ในเมืองเล็กๆ นักเรียนทั้งหมดประมาณ 1,600 คน มีแค่ป.ตรี ไม่มีป.โท
เรียนเอก Anthropology มานุษยวิทยา
เรียนโท (concentration) Global Development Studies การพัฒนา

อันดับมหาลัยดีไม่ดียังไงขออนุญาตไม่โฆษณานะคะ ใครอยากรู้ก็เอาชื่อไปเสริจหาข้อมูลกันเองได้ตามสบายเลยจ้าา
ค่าเทอม (ค่าหอและค่าอาหาร) หรือ comprehensive fee คือ $58,398 ต่อปี หรือประมาณ 1,900,000 บาท (ขึ้นประมาณปีละ 3% ทุกปี)

ได้ทุนเป็น international grant ของทางมหาลัย มีค่าเทียบเท่ากับการลดค่าเทอมให้ครึ่งหนึ่ง กระบวนการคือต้องสมัครเข้ามหาลัยและได้รับการตอบรับก่อน แล้วเค้าจะให้ข้อเสนอเรื่องทุนมา ค่าเทอมที่เหลือพ่อแม่ และญาติๆช่วยกันออกค่ะ นอกจากนี้มี work study คือทำงานในมหาลัยเพื่อหาเงินใช้เอง และบางส่วนก็ไปช่วยเรื่องค่าเทอมด้วย ตอนนี้ทำอยู่สองที่ค่ะ

4) ตอนนี้อยู่ประเทศอะไร?
ตอนนี้อยู่ประเทศไทยค่ะ เรียนจบจากอเมริกากลับมาทำงานที่กรุงเทพได้สักพักแล้วค่ะ เป็นคุณครูสอนภาษาอังกฤษในโรงเรียนกทม. ภายใต้โครงการ Teach For Thailand
อ่านรายละเอียดของโครงการเพิ่มเติมได้ที่teachforthailand.org
5) รับสอนภาษาอังกฤษไหม สอนที่ไหน?
ตอนนี้ซีมไม่ได้เปิดสอนพิเศษภาษาอังกฤษหรือติวอะไรอย่างจริงจังนะคะ เพราะว่าไม่มีเวลาเตรียมการสอน ซีมคิดว่าการที่ใครสักคนจะมาเสียเงินเรียนกับเราเราก็ต้องเต็มที่กับเขาด้วย และด้วยข้อจำกัดเรื่องเวลาทำให้ไม่ได้เปิดสอนพิเศษที่บ้านทั้งที่ตั้งใจไว้ตั้งแต่แรก

ที่ทำได้ขณะนี้คือการช่วยให้ “ฝึกพูดภาษาอังกฤษ” เป็นการสอนตัวต่อตัวผ่านสไกป์นั่นเอง แต่จะเป็นคล้ายๆ mentor มากกว่าครู เพราะรูปแบบคือจะเป็นการมาเมาท์มอยกัน ชวนคุย ชวนใช้ภาษาอังกฤษ เน้นฝึกทักษะการฟัง-พูด นักเรียนจะกำหนดหัวข้อมาก่อนว่าวันนี้อยากพูดเรื่องอะไรแล้วมาพยายามพูดเป็นภาษาอังกฤษ ใช้ความรู้ที่มีให้มากที่สุด ซีมก็จะแก้เรื่องการออกเสียง เรียงประโยคหรือการใช้คำให้ในชั่วโมงนั้นๆ ที่สอน ทุกอย่างจะจบในชั่วโมงทำให้ซีมไม่ต้องเตรียมการสอนมาก่อน แต่จะให้คำแนะนำนักเรียนให้กลับไปพัฒนาด้านที่ควรพัฒนาค่ะ

สนใจติดต่อได้ผ่านเพจเด็กไทยไกลบ้านเลยค่ะ อ่านรายละเอียดและวิธีการเรียนได้ที่นี่

2 thoughts on “FAQ & About Me

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s